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TAARIFA KWA UMMA                                    

 
 
Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA), kama Mdhibiti wa sekta ya 

Mawasiliano ya Kieletroniki na Posta nchini, pamoja na mambo mengine, ina 

jukumu la kusimamia gharama na tozo katika huduma za mawasiliano 

zinazotolewa na watoa huduma. 

 
Katika kutekeleza majukumu yake; TCRA imekuwa ikichukua hatua mbalimbali 

zinazolenga kuhakikisha mahitaji ya Wadau wa pande zote (Serikali, watoa 

huduma na watumiaji wa huduma) yanafikiwa kupitia huduma husika.  

 
Kwa mfano TCRA imekuwa ikichukua hatua mbalimbali ikihusisha watoa 

huduma ili kushusha bei ya simu za kawaida (Basic Tariffs), ambazo ni bei za 

nje ya vifurushi.  

 

Hii ni baada ya kuona kuwa jitihada za kushusha bei za mwingiliano 

(interconnection charges) zilizokokotolewa na kuanza kutumika mwaka 2018 

hazikuakisiwa kwenye bei za nje ya vifurushi.  

 

Kwa kulinganisha mwaka 2018 na Feb 2021, wastani wa bei za kupiga simu 

ndani ya mtandao pasipo kujiunga na  kifurushi zimeshuka kutoka TZS. 290.27 

kwa dakika hadi TZS. 70.81 kwa dakika, sawa na punguzo asilimia 76; wastani 

wa bei za kupiga simu kutoka mtandao mmoja kwenda mtandao mwingine 

pasipo kujiunga na  kifurushi nazo zimeshuka kutoka TZS. 387.55 kwa dakika 

hadi TZS. 71.99 kwa dakika, sawa na punguzo asilimia 81; bei za kutuma jumbe 

fupi (SMS) zimeshuka kutoka TZS. 64.12 hadi TZS. 22.23 kwa SMS sawa na 

punguzo la asilimia 65.  

 

Wastani wa bei za data kwa Mb moja pasipo kujiunga na kifurushi zimeshuka 

kutoka TZS. 104.86  kwa Mb moja mpaka TZS. 24.16 kwa Mb sawa na punguzo 

la asilimia 77.  

 

Dhumuni kubwa la juhudi hizi lilikuwa kupunguza tofauti kubwa iliyokuwepo 

kati ya bei za vifurushi na bei za kutumia huduma bila kujiunga na vifurushi.  
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Pamoja na jitihada hizi, bado TCRA iliendelea kufuatilia kwa ukaribu suala la 

vifurushi, kutokana na ukweli kwamba asilimia zaidi ya 90 ya watumiaji wa 

huduma za mawasiliano wanatumia vifurushi.  

 

Pia kulikuwa na malalamiko mengi juu ya vifurushi, hasa kwenye matumizi ya 

data, ikiwemo kutumika kwa salio pindi kifurushi kinapofikia ukomo wa 

matumizi.   

 

Mwezi Novemba 2018, TCRA ilitoa maelekezo kwa watoa huduma kuwa:- 

 

1.  Simu zote za sauti kwenye vifurushi ziwe zinahesabiwa au kulipiwa kwa 

sekunde zilizotumika. Kiwango cha chini cha hesabu kiwe ni sekunde.  

 

2.  Huduma za data kwenye vifurushi ziwe zinahesabiwa kwa kiwango cha 

kilobaiti 10; na kiwango kidogo cha kutozwa kwa data pia kiwe ni kilobaiti 

10.  

 

3. Watoa huduma waweke utaratibu unaomwezesha Mteja anayejiunga na 

huduma za vifurushi kuchagua na kukubali kutozwa gharama zisizokuwa 

kwenye vifurushi mara muda wa kifurushi alichojiunga nacho au uniti za 

kifurushi husika kumalizika.  

 
Na endapo Mteja hatachagua, basi asiweze kukatwa kwenye salio lake.  

 

4. Makadirio na kiwango cha chini cha Uniti zinazoweza kutozwa/kulipiwa 

kifahamike na kupatikana kwa wateja ili waweze kufanya maamuzi sahihi.  

   

Pamoja na maelekezo hayo, TCRA ilijiridhisha juu ya umuhimu wa kutengeneza 

utaratibu ambao kwa kiwango kikubwa utatatua kero za vifurushi.   

 

Katika kutengeneza utaratibu huo, tarehe 5 Februari, 2021, TCRA ilitoa 

matangazo ya kukaribisha maoni ya wadau wote kuhusu huduma ya vifurushi 

vinavyouzwa na watoa huduma kwa wateja, ili kuhakikisha ufanisi na 

kuwezesha upatikanaji wa huduma bora kulingana na thamani ya fedha ya 

malipo yaliyofanywa na wanaojiunga na vifurushi husika.  

 

Kama mnavyokumbuka, kimsingi mashauriano haya yalilenga kupata majibu 

katika maeneo kumi yafuatayo:- 

  

i. Kuunganishwa moja kwa moja kifurushi (auto renewal) mara baada ya 

kifurushi alicholipia Mteja kufikia ukomo wa muda wa matumizi au 

kinapoisha;  
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ii. Kuunganisha watumiaji kwenye vifurushi bila ridhaa yao, ikiwa ni pamoja 

na kutokuwepo kwa ridhaa ya kutumia taarifa za mtumiaji;  

 

iii. Kutokuwepo uwazi katika makato ya huduma ya data wakati wa kutumia 

vifurushi;  

 

iv. Malalamiko ya watumiaji juu ya kuisha kwa kasi kwa vifurushi vya data;  

 

v. Matangazo ya huduma yanayopotosha na vigezo na masharti visivyo 

bayana;  

 

vi. Watumiaji kujikuta wanatozwa gharama kubwa, mara tu kifurushi 

kinapoisha kutokana na kukatwa kwa salio lao lililolipiwa kabla ya 

huduma bila ridhaa yao; 

 

vii. Uelewa wa watumiaji kuhusu huduma na bidhaa kwenye vifurushi; 

 

viii. Watumiaji kupoteza muda wa maongezi, idadi ya meseji (SMS) au data 

ambazo hawajazitumia baada ya kumalizika/ukomo wa muda wa 

kifurushi;  

ix. Mashaka kwamba gharama za baadhi ya huduma zinafidiwa kwa kuuza 

data kwa vifurushi chini ya gharama halisi; na 

 

x. Kuwa na kanuni ndogo (Rules) zinazohusu huduma ya vifurushi na 

kuzitofautisha na promosheni na ofa maalum.   

 

Jumla ya maoni 3,278 yalipokelewa kutoka kwa wadau mbalimbali ikijumuisha 

Watumiaji, Watoa huduma na Wizara ya Mawasiliano na Teknolojia ya Habari. 

 

TCRA inawashukuru sana wote waliotoa maoni na ushauri kwa lengo la 

kuboresha Huduma hizi za Vifurushi hapa nchini kwetu Tanzania. 

 

Kwa kuzingatia maoni na ushauri wa wadau hao, TCRA imeweza kuandaa 

Kanuni ndogo (Rules) ambazo zitawezesha kutatua kero za watumiaji wa 

huduma na kuongeza ustawi wa Sekta ya mawasiliano.  Baadhi ya mambo 

yaliyomo katika Kanuni ndogo hizo ni pamoja na:-   

 

1. Mtoa huduma hatatoa huduma za vifurushi bila kibali cha Mamlaka; 

 

2. Mtoa huduma atahakikisha kwamba bei za vifurushi zinazingatia bei 

husika ya chini na ya juu zilizowekwa na Mamlaka; 
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3. Mtoa huduma atatumia lugha rahisi na vigezo na masharti yaliyo wazi 

kuhusu vifurushi vinavyotolewa; 

 

4. Vifurushi vinavyotolewa kwa Mtumiaji havitaondolewa, havitarekebishwa 

au kubadilishwa ndani ya miezi mitatu baada ya kuidhinishwa;  

 

5. Mtoa huduma atatoa fursa kwa Mtumiaji wa huduma za mawasiliano 

kuchagua na kujiunga na vifurushi visivyokuwa na ukomo wa muda wa 

matumizi vitakavyo patikana kwenye menyu kuu na watatumia jina 

linalofanana kwa vifurushi hivi ili vitambulike kwa wepesi; 

 

6. Mtoa huduma atatoa taarifa kila wakati matumizi ya kifurushi 

yatakapofikia asilimia 75 na 100 kwa vifurushi vya muda wa maongezi, 

data na SMS;  

 

7. Mtoa huduma ataweka Program  Rununu (Mobile App) ya kumwezesha 

mtumiaji wa huduma mwenye simu janja kufuatilia matumizi yake ya 

data kwa kupakua Program  Rununu hiyo ya mtoa huduma; 

 

8. Mtoa huduma ataweka utaratibu unaowawezesha anayejiunga na 

huduma za vifurushi kuchagua na kukubali kutozwa gharama zisizokuwa 

kwenye vifurushi mara muda wa vifurushi alichojiunga nacho au uniti za 

kifurushi husika kumalizika.  

 
Utaratibu huu wa kuchagua na kukubali utakuwa  chaguo msingi mpaka 

pale anayejiunga achague na kukubali kutumia gharama nje ya kifurushi; 

 

9. Mtoa huduma ataweka utaratibu wa kumwezesha aliyejiunga na kifurushi 

chochote kuendelea kutumia muda au uniti za kifurushi ambazo zitakuwa 

zimesalia ndani ya muda wa matumizi uliowekwa kwa kununua tena 

kifurushi hicho hicho kabla ya kumalizika kwa muda wake; 

  

10. Mtoa huduma ataweka utaratibu au mfumo wa kumwezesha mtumiaji 

wa huduma kuhamisha uniti za kifurushi kwenda kwa mtumiaji mwingine 

ndani ya mtandao wake kwa masharti kwamba: 

 

Kiasi cha chini cha kuhamisha kitakuwa ni 250Mb na Mtumiaji anaweza 

kuwahamishia watumiaji wasiozidi wawili; na 

 

Mtumiaji aliyehamishiwa Uniti za Kifurushi hataruhusiwa kumhamishia 

Mtumiaji mwingine uniti hizo au sehemu ya uniti alizohamishiwa;  
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11. Mtoa huduma hataruhusiwa kupunguza kasi ya data kwenye 

kifurushi cha Mteja ndani ya muda wa kifurushi husika; 

 

12. Mtoa huduma hatafanya Promosheni zaidi ya tatu au kutoa ofa 

maalum zaidi ya tatu kwa wakati mmoja kupitia huduma za sauti, SMS 

na data;  

 

Utekelezaji wa Kanuni ndogo hizi utaanza rasmi tarehe 02 Aprili, 2021 

na tunaamini utaendelea kujibu mambo mengi yanayolalamikiwa na 

Wateja kwa sasa.  

 

Tuendeleeni kufuatilia mabadiliko haya kwa umakini na kwa mtazamo chanya. 

 

Ndugu zangu Wanahabari na Watanzania wote, pengine nimalizie kwa 

kuwakumbusha kuendeleza mapambano dhidi ya tabia ya Utapeli Mitandaoni 

kwa kufanya mambo yafuatayo:- 

 

1. Tuendelee kuusoma mara kwa mara Mwongozo wa TCRA kwa Watumiaji 

wa Huduma na Bidhaa za Mawasiliano utatusaidia sana; 

 

2. Usikubali kutapeliwa kwa kutekeleza maelekezo yanayohusu mwamala 

wowote wa kifedha katika simu yako, kwa kupigiwa simu na mtu yeyote 

anayejifanya mfanyakazi wa Kampuni yoyote ya simu au Wakala wake; 

 

3. Ikitokea tapeli wa aina hiyo amekupigia simu basi itume namba 

iliyokupigia kwenda namba 15040 ambayo ni ya bure; 

 
4. Ikitokea pia umetumiwa ujumbe wowote wa kitapeli usiutekeleze wala 

kuutelekeza, utume ujumbe huo na namba ya aliyekutumia kwenda 

namba 15040 ambayo ni ya bure; 

 

5.  Jiridhishe kwamba Laini zote zilizosajiliwa kwa Kitambulisho chako cha 

Taifa ni zako kwa kubonyeza *106# kisha chagua namba 2 kuangalia 

namba zilizosajiliwa kwa kitambulisho chako ndani ya Mtandao husika; 

chagua namba 3 kuona namba zilizosajiliwa kwa Kitambulisho chako 

mitandao yote na endapo kuna zisizo zako nenda kituo cha Mtoa huuma 

wako ukazifute. 

 

 
IMETOLEWA NA 

MKURUGENZI MKUU 

MAMLAKA YA MAWASILIANO TANZANIA 
Machi 2, 2021 

               


